e Vi lalladilia (1ASAL)
limewahikikishia mawakala

binafsi wa meli kuwa

litafanya shughuli zake kwa

mujibu wa sheria iliyopo
na halitaingilia shughuli
zinazopaswa kufanywa
na watu binafsi kama
wengine wanavyodhania

na kulalamikia uwepo wake.

*Wan utaika mradi
wa ufugaji kuku

Na Allan Ntana,
Igunga

B EJUMLA ya vikundi

45 vya wakulima vyenye

wanachama wapatao
960 vimeundwa katika
Kata ya Mbutu wilayani
Igunga Mkoani Tabora
na kunufaika kupitia
utaratibu wa kupeana
zawadi ulioanzishwa na
mradi wa
EPOG (Exponential
Pass on the Gift).
Akizungumza katika
hafla iliyoandaliwa
na Shirika la Heifer
International Tanzania
juzi katika kata hiyo,
mwezeshaji wa
vikundi hivyo, Athanas
-+ Mbugashida alisema
~ kuwamradihuo
unatekelezwa na shirika
hilo katika kata mbili za
Mbutu na Igunga wilaya
humo.
Alisema kuwa ujio
wa mradi huo imekuwa
neema kwa wananchi
wa hali ya chini kwani
wengi wao hawakuwa
na uwezo wa kupata
mtaji wa kuanzisha
mradi wa ufugaji kuku na
mingineyo lakini kupitia
mradi huo wamepata
kuku wa kufuga.
Mbugashida alifafanua
kuwa awali walikuwa na
vikundi 10 tu kijiini hapo
vilivyokuwa na jumla ya
watu 250 lakini baada
ya kupewa mafunzo na
wataalamu wa mradi huo
walifanikiwa kuongeza
idadi hiyo hadi kufika
vikundi 43 vyenye watu
960 na wote ambao
hawakuwa na kuku

‘walipewa na wenzao.

Mhandisi Emmanuel

Ndomba alisema kuwa

TASAC imeundwa kwa

mujibu wa sheria na

haijawekwa kwa ajili ya

kufuta mawakala wengine

bali ni kusimamamia l

shughuli za meli kwa ,\

uhakiki na usalama zaidi.
Aliongeza kuwa mpaka \

Alibainisha kuwa
utekelezwaji wa mradi
huo kwa vitendo umeleta
neema kubwa sana
kwa wananchi kwani
awali walikuwa na kuku
wapatao 7,567 tu lakini
baada ya kupewa elimu
na kufuata mwongozo
wa mradi sasa wana
kuku 19,394,

Mbugashida aliongeza
kuwa mbali na elimu ya
ufugaji bora waliyopewa
na kupeana zawadi,pia
walipewa mafunzo ya
kilimo bora,ujasiriamali
na utunzaji mazingira na
Wameweza kupanda miti
zaidi ya 4000 katika kata
hiyo.

Aidha alisisitiza
kuwa kupitia mradi huo
wameweza kupata
teknolojia ya majiko
banifu ambayo hutumia
kini kidogo sana hivyo
kuepusha tabia ya
ukataji miti ovyo ambao
hupelekea uharibifu wa
mazingira.

Meneja Mafunzo wa
Shirka hilo, John Toto
alisema kuwa mafanikio

yaliyopatikana kupitia
mradi huo ni mfano wa
kuigwa na wananchi wa
kata nyingine ambazo ‘
hazikufikiwa na mradi huo
katika wilaya hiyo.

Naye Kaimu Katibu
Tawala wa wilaya hiyo,
Shadrack Pastory
aliwahakikishia wananchi

wa kata hiyokuwa hata

. kama mradi huo utaisha
- watasimamia ipasavyo

yale yote yaliyoanzishwa
na Shirika hilo il
yaendelee kuwanufaisha

wananchi,
]

kushughulikia kazi zote
nne walizopewa kwa
mujibu wa sheria ambag
watakuwa wanashughu
meli zote za kijeshi,

Msasani, Salasala,
Mabwepande na n

¢ VIWANIA
Vinauzwa vipo mae
Tabata, Mbagala, Ti

| mengine.
| Simu: 06832466

NYUNMBA

Inauzwa iko Tabat:
stMary ina vyumb
master, nyuma kui
2 ina hati miliki bei
90 pia viwanja vin
Goba ukubwa mit
kingine 30x25 bei
Simu: 0715027¢

ENEO

Linauzwa liko Kin:
Mtenga ukubwa
eka moja bei ni n:
maelewano yapo
Simu: 0718611

VIWANIA

Vinauzwa viko Vi
ukubwa 50x40 t
2,000,000 milic
Simu: 071502’

NYUMBA

Inauzwa iko Ma
ko kwenye kon
500 maelewar
Simu: 0683924

NYUMBA

Inauzwa ina fre
na kupanga zir
maeneo ya Ka
Mikocheni, Mk
Salasala, Gob

.............................
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% Udhibiti uvuvi

kwa
kulu

akiwapigia simu watu na
ia ujumbe mfupi wa maandishi
zdhi yao, akiwaaminisha yeye
manda wa Polisi Mkoa wa
na kuwaeleza amepatwa na
ra kijamii na kuwataka washiriki
changia fedha au vitu, huku
zingira aliyopo hawezi kuongea
‘e pesa au watumie ujumbe
/asiliana nae,” alisema Muliro.

IGA WA JADI ALIYEMBAKA
A

huo huo, Jeshi la Polisi
iwanza, linamshikilia mganga
demed Jumanne (40), mkazi
‘ema, akituhumiwa kumbaka
vake (jina linahifadhiwa).
3 huy
wa  kumbaka mwanamke
wenye umri wa miaka 32,
‘utimba, wilayani Nyamagana.
da Muliro alisema tukio hilo
\uari 4, mwaka huu, saa 1:00
itika Mtaa wa Jiwe, Kata ya
ra ya Nyamagana.
slisema kuwa siku ya tukio,
wa tukio hilo alikwenda
nga huyo kupata tiba ya
yanayomsumbua, ndipo
yo aliingiwa na tamaa ya
1a baadae alimpa dawa za
a.
jibu wa Muliro, muathirika
va hospitali na hali yake
/izuri na kuruhusiwa. Alitoa
wa wananchi  kujiepusha
i ya wahalifu wanaotumia
uganga wa jadi kutapeli watu
itendo vingine vya kijinai,

Wt 2
hemu, thucha Jumanne,
hakuonekana nyumbani
I'na haikujulikana  alipo,
1na watu akiwa amekufa
nbeni mwa mto Irisya.
/a ya lkungi, Edward
harisha wananchi kuwa
‘i yao kutokana na mvua

sasa na kusababisha
L vidimwi, kujaa maji na
1watu, hususan watoto.
@ Uhury,  Mpogoalo
a hali.ya hewa mwaka
epo kwa mvua kubwa
emba, mwaka jana hadi
aarifa za baadhi ya watu
Yo ni vyema kuchukua

haramu waongeza
upatikanaji samaki

SUPERIUS ERNEST

WAVUVI wanaofanya shughuli za
uvuvi katika Bahari ya Hindi, ijini Dar
es Salaam, wameipongeza serikali
inayoongozwa na Rais Dk. John
Magufuli, kwa kudhibiti uvuvi haramu
kwani umefanikisha ongezeko la
upatikaji wa samaki.

Akizungumzia kudhibitiwa kwa
uvuvi huo, Said Ahmad, ambaye ni
mvuvi anayeuza samaki katika Soko
la Feri, lililoko Wilaya ya llala, Dar es
Salaam, alisema udhibiti huo kupitia
sheria ya kuzuia uvuvi haramu
umekuwa na tija kubwa.

“Uvuvi haramu wa kutumia baruti
na makokolo ulikuwa unaharibu sana
samaki, lakini tangu uzuiwe, samaki
wanapatikana kwa wingi tofauti na siku
za nyuma.

“Nawashauri waliokuwa wanatunia
uvuvi haramuwaache kuilaumu serikali
kwa kusemna imeondoa ajira, bali wajue
fursa bado ipo, wanaweza kujiunga na
wenzao, ambao wanafanya uvuvi halali
na kujipatia riziki kwa wasaa zaidi"
alisema.

Athumani Sabuni, ambaye ni mvuvi
maarufu wa dagaa katika soko hilo,
aliiomba serikali kutolegeza kamba
katika kusimamia udhibiti wa uvuvi
haramu.

Uvuvi haramu wa
kutumia baruti na
makokolo ulikuwa
unaharibu sana samaki,
lakini tangu uzuiwe,
samaki wanapatikana
kwa wingi tofauti na siku
za nyuma,

Mvuvi wa dagaa; Soko la Feri,
Athumani Sabuni

==

“Nashauri sheria ya udhibiti wa
uvuaji haramu iendele kusimamiwa
kweli  kweli. Viongozi  ambao
wanaisimamia waendelee  kukaza
kabisa ili waliokuwa wanatumia njia
hiyo wasije wakarudia,” alisema,

Kwa upande wake, Mwajuma
Moyo Ofisa Uvuvi wa Soko |g
Feri, alisema wanaendelea kuwa
makini kuhakikisha hakuna samaki
waliovuliwa kwa mabomuy wanaoingia
sokoni hapo.

“Sisi Manisapaa ya llala hatuna
eneo la kuvua, lakini tunajua kwa
asilimia 90 uvuvi wa kutumia baruti
umepungua , sasa tunaendelea
kupambana na tatizo la uvuvi wa
kutumia makokoro,” alisema.

Alisema  wanaendelea kufanya
doria za mara kwa mara, ambapo
Desemba, 20 mwaka jana,
walifanikiwa  kukamata mitumbwi
mitatu yenye makokoro,

Aliwataka  wavyvi kuzingatia
ukatajiwalesenikwa ajiliyakuendelea
na shughuli yao hiyo na kuepusha
usumbufu wowote dhidj yao.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa ldara ya Uvuvi ng Ufugaji kutoka
Wizara ya Mifugo, Magese Bulai,
aliwataka wavuyi kuendelea kufuata
sheria za uvuvi endeleyy wa kutumia

>

zana halali,
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